[Tư Vấn] Xây Nhà Cấp 4 Có Cần Xin Phép Không?

Việc “xây nhà cấp 4 có cần xin phép không?” là sự thắc mắc của rất nhiều các gia đình khi đang có ý định xây dựng nhà cấp 4. Đừng lo lắng, thapdoanhnhanhadong.com sẽ chia sẻ những lời giải đáp của các luật sư chuyên nghiệp đến các bạn qua bài viết dưới đây. 

  • Những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng

Muốn biết được việc “Xây nhà cấp 4 có cần xin phép không?” thì cần phải tra xét lại bộ Luật của Nhà nước Việt Nam ta về những 

nguoi-nuoc-ngoai-co-duoc-mua-nha-tai-viet-nam

Các trường hợp khi xây dựng công trình phải thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng theo đúng quy định của pháp luật là những công trình xây dựng trên phần đất được phép xây dựng không thuộc vào các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng theo như quy định. Theo đó thì một công trình muốn xác định có phải xin giấy phép xây dựng hay không thì cần phải xác định công trình đó có thuộc vào các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng hay không. 

Vậy nên, muốn biết nhà cấp 4 có cần phải xin cấp giấy phép xây dựng hay không thì cần phải dựa theo khoản 2 Điều 89 của Luật xây dựng năm 2014. Trong đó có quy định những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng, cụ thể như sau:

a) Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và cả các công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được phía Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ và Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm để phục vụ cho thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng vẫn phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được bên cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

thu-tuc-mua-nha (2)

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp và khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được bên cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo đúng quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị và dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng có tổng diện tích sàn dưới 500 m2 và có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được bên cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa và cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi các kết cấu chịu lực, cũng không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường và an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa và cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu về lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và đó là ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết về xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và cũng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn và khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo như quy định tại các điểm b, d, đ và i trong khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo cả hồ sơ thiết kế xây dựng đến phía cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, đồng thời lưu hồ sơ.

xay-nha-cap-4-co-can-xin-phep-khong

  • Xây nhà cấp 4 có cần xin phép hay không?

Như vậy thì đối chiếu theo các điều kiện và các trường hợp được miễn xin cấp phép liệt kê ở trên thì có 2 trường hợp nhà cấp 4:

– Trong trường hợp bạn xây nhà cấp 4 trên đất tái định cư thuộc trường hợp nhà ở riêng lẻ ở nông thôn thì không cần phải xin cấp giấy phép xây dựng ( khi Luật Xây dựng năm 2003 vẫn có hiệu lực thì quy định xây nhà riêng lẻ ở nông thôn vẫn phải xin phép xây dựng, tuy nhiên từ ngày 01/01/2015  Luật xây dựng 2014 có hiệu lực thì đã không cần phải xin phép nữa) nhưng vẫn phải báo cho UBND xã để quản lý. Và khi các cán bộ địa chính xã lập biên bản và phạt do xây dựng trái phép không có căn cứ pháp luật thì bạn cũng có quyền khiếu nại để đảm bảo quyền lợi của mình khi đã biết rõ Luật mới. 

– Trong trường hợp bạn xây dựng nhà cấp 4 ở nông thôn nhưng khu vực đó đã có quy hoạch phát triển đô thị và đã được quy hoạch chi tiết xây dựng rồi, hoặc là được xây dựng ở đô thị thì vẫn cần phải xin cấp giấy phép xây dựng. Và nếu bạn chưa có giấy phép mà đã xây dựng thì sẽ bị xử phạt. 

10-mau-nha-cap-4-chi-300-trieu-4-phong-ngu

Trên là câu trả lời cho câu hỏi  “Xây nhà cấp 4 có cần xin phép không?”. Qua đây chắc hẳn các gia đình cũng hiểu hơn về Luật xây dựng của Nhà nước Việt Nam ta, hy vọng sau khi đã biết và hiểu rõ thì các gia đình có thể tuân thủ đúng Luật để tránh những bất lợi cho bản thân về sau.

Nguồn: http://thapdoanhnhanhadong.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tháp Doanh Nhân Danh Mục Tin Tức From Đăng Ký

Lấy lại tài khoản FB

tu dong ket ban facebook mien phi

Hack tăng mắt livestream FB

loc ban be it tuong tac

mua like bai viet FB